The Importance of Activity
กิจกรรมสำคัญอย่างไรกับการพัฒนาและการเรียนรู้ของนักเรียน ?
![](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/cover-blog-newton_C-02-1024x488.png)
What is activity? กิจกรรมคืออะไร?
จากคำถามข้างต้น แต่ละคนคงมีภาพหรือความหมายในใจที่อาจจะเหมือนหรือต่างกันออกไป แน่นอนว่าคำตอบนั้นไม่มีผิดหรือถูก โดยในมุมมองของ The Newton Sixth Form เรามีภาพและความหมายที่ชัดเจนว่า “กิจกรรม คือพื้นที่เปิดกว้างสำหรับนักเรียนในการนำองค์ความรู้และทักษะที่มีมาใช้ในสถานการณ์จริง เพื่อเรียนรู้ข้อผิดพลาด หรือข้อบกพร่องของตัวเอง และหาวิธีแก้ไขข้อผิดพลาดเหล่านั้น ซึ่งนำไปสู่การนำสิ่งที่ตกผลึกไปพัฒนาต่อยอดให้ดียิ่งขึ้น”
![](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/426628062_1254727988784121_3784605377247956240_n-768x1024.jpg)
Why is activity important? ทำไมกิจกรรมจึงสำคัญ?
เราต้องระลึกอยู่เสมอว่าโลกของเราดำเนินไปด้วยการลงมือทำ ไม่ใช่จดจำเพียงแค่ทฤษฎี หากนักเรียนของเราไม่มีพื้นที่ในการแสดงองค์ความรู้และทักษะออกมาอย่างเป็นรูปธรรม ในอนาคต เมื่อถึงเวลาที่ต้องเข้าสู่สังคมการทำงานจะต้องเสียเวลาอีกมากมายในการลองผิดลองถูกและเรียนรู้ ซึ่งทุกคนย่อมทราบดีอยู่แล้วว่า “เวลา” คือทรัพยากรที่มีค่าและไม่อาจเรียกคืนกลับมาได้ มันคงจะดีกว่าถ้าหากนักเรียนได้มีโอกาสแสดงศักยภาพตั้งแต่วัยเยาว์ นี่จึงเป็นเหตุผลว่าทำไมกิจกรรมจึงเป็นสิ่งสำคัญ
What activities are there at The Newton Sixth Form? ที่นิวตันมีกิจกรรมมีอะไรบ้าง?
เนื่องจากเราเปิดกว้างสำหรับนักเรียนในทุก ๆ สายการเรียน ดังนั้น กิจกรรมที่ The Newton Sixth Form จึงมีอยู่มากมายหลายรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นกิจกรรมจิตอาสาที่มุ่งเน้นให้นักเรียนมีจิตสาธารณะ เห็นประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าส่วนตน เช่น Green Bird, Volunteer Trip หรือ Fundraising Project เป็นต้น หรือว่าจะเป็นกิจกรรมที่ส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพด้านต่าง ๆ ตามความถนัดของนักเรียน เช่น Clubs, The Newton Bazaar, Newton Talk, Drama on Stage, Medical activities และอื่น ๆ อีกมากมาย ซึ่งผู้ปกครองทุกท่านสามารถติดตามรออ่านรายละเอียดของกิจกรรมต่าง ๆ ได้ในบทความถัดไป
![Drama on Stage 2023: Ramayana the Musical](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/412362572_1222911211965799_3071638702782811231_n-1024x683.jpg)
![Drama on Stage 2023: Ramayana the Musical](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/412360400_1222911755299078_4643067871758458867_n-1024x683.jpg)
![Drama on Stage 2022 Showcase](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/318071296_5633578520052245_8456195626240670370_n-1024x683.jpg)
![Ramayana the Musical Rehearsal](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/387852140_1185796122343975_6485962732604435119_n-1024x576.jpg)
![Green Bird](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/332201271_997030547929567_8057110127045686158_n-1024x769.jpg)
![Green Bird](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/405968209_1211434269780160_445464363918427307_n-1024x683.jpg)
![TedxYouth@NewtonSixthForm](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/337001768_217712124139120_4200189774438871550_n-1024x683.jpg)
![TedxYouth@NewtonSixthForm](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/337045794_2776281085835818_4380000193060011139_n-1024x683.jpg)
![Newtonian Journal Club](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/344238713_947333853066707_1991117922986086028_n-1024x577.jpg)
![MUSIC FESTIVAL](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/343954100_901915524221782_8935808616705914422_n-1024x683.jpg)
![MUSIC FESTIVAL](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/405951306_1211849256405328_1498825760508754825_n-2-1024x683.jpg)
![Newton Bazaar](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/387749934_1184531792470408_8440106400033061676_n-1024x683.jpg)
![Newton Bazaar](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/387754282_1184531742470413_3074720335326807291_n-1024x683.jpg)
![Volunteer Trip](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/431903825_1272168260373427_561280510755736735_n-1024x768.jpg)
![Volunteer Trip](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/431968902_1272167850373468_7309705488312836896_n-1024x768.jpg)
![Laboratory](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/429584036_1269369600653293_9070945034932905276_n-768x1024.jpg)
![Laboratory](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/431014800_1269369353986651_7440985621899291974_n-1024x768.jpg)
![Hospital Shadowing](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/429799451_1269924173931169_7527602901078567575_n-1024x768.jpg)
![Hospital Shadowing](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/429813654_1269924193931167_5553853342307824168_n-1024x768.jpg)
![Hospital Shadowing](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/430204571_1266703644253222_8774372808061572329_n-1024x683.jpg)
![Field Trip](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/430215401_1266749140915339_6353528474927774518_n-1024x576.jpg)
![Field Trip](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/431918861_1272630300327223_6626577496606671075_n-1024x768.jpg)
![Reading Activity](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/430334502_1273141410276112_6078486548750332143_n-1024x683.jpg)
![Children Activity](https://newton.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/432725222_1273134150276838_364281012432960152_n-1024x683.jpg)
เขียนโดย: P’Best Care Supervisor and Student activities team, The Newton Sixth Form
เรียบเรียงโดย: Chin Integrated Marketing Communication Officer